Tháng trước, mẹ gọi điện cho Hoài, bảo khi nào rảnh cho bọn trẻ về chơi và hái sấu. Vậy mà, bận mải với guồng quay công việc, khi nhớ ra, cô đã đi qua mùa sấu tự bao giờ.
Róc rách từ cheo leo vách núi / Tung mình... thác trắng trong mưa bụi / Tự do rơi... ngọn suối đầu nguồn / Sông... bắt đầu từ mỗi nẻo vui
“Những góc phố rêu phong/ Chẳng bận tâm mình cũ/ Người cứ lướt qua nhau/ Âm thầm muôn vạn kiếp”. Tình cờ đọc mấy dòng thơ của chị bạn, bao xúc cảm về phố cũ lại ùa về, ăm ắp cả miền nhớ.
Một trưa mùa hè bị đánh thức bởi cơn mưa đột ngột, Quỳnh không thể nào ngủ tiếp. Nằm nghe tiếng mưa rơi tí tách rồi vỡ oà trên khoảng sân gạch ở một nơi xa lạ, nỗi nhớ nhà bỗng nhiên ập đến trong Quỳnh.
Một sáng hè tinh sương, mắt nhắm mắt mở Hương vội vã bật dậy mở tung cánh cửa sổ. Chào đón cô là những âm thanh nho nhỏ của các loài chim chóc, côn trùng rỉ rả.
BÁO NAM ĐỊNH ĐIỆN TỬ
Tổng biên tập: Phạm Văn Trường
Phó Tổng biên tập: Trần Vân Anh, Nguyễn Thị Thu Thủy
Tòa soạn: Số 68 Trần Phú, TP Nam Định, tỉnh Nam Định
Điện thoại: 0228.3849386; Email: toasoanbnd@gmail.com
® Ghi rõ nguồn "Báo Nam Định" khi phát hành lại thông tin từ website này.