Nuôi thủy sản có vai trò quan trọng trong việc nâng cao thu nhập cho người dân và duy trì tốc độ tăng trưởng ngành Nông nghiệp của tỉnh. Đại đa số các mô hình nuôi thủy sản của tỉnh gắn với khai thác mặt nước sông, hồ ao đầm tự nhiên nên việc bảo đảm an toàn cho các vùng nuôi thủy sản trong mùa mưa bão rất quan trọng.
Đợt mưa lớn từ ngày 14/7 đến ngày 18/7/2024 trùng vào thời điểm triều cường và xả lũ từ các hồ thủy điện nên việc tiêu úng rất khó khăn, gây ngập úng và có nguy cơ gây thiệt hại nặng cho các trà lúa mùa. Ước tính toàn tỉnh có khoảng 35 nghìn ha lúa (50% diện tích) phải gieo cấy lại và dặm tỉa, tập trung ở các huyện: Hải Hậu, Ý Yên, Nghĩa Hưng, Nam Trực...
Thời gian chửa của lợn trung bình là 114 ngày, dao động trong vòng từ 111 ngày đến 118 ngày chia làm hai giai đoạn:
Trước tình hình mưa lớn liên tục kéo dài trong những ngày qua đã khiến một số diện tích lúa mùa mới gieo cấy bị ngập úng. Để bảo vệ lúa mùa, ngành Nông nghiệp và bà con nông dân các địa phương cùng đang nỗ lực triển khai nhiều biện pháp ứng cứu.
Hướng tới mục tiêu tạo ra các sản phẩm an toàn cho người tiêu dùng, bảo vệ sức khỏe người sản xuất, giữ gìn môi trường sinh thái, xã Yên Lương (Ý Yên) đã và đang khuyến khích, hỗ trợ các doanh nghiệp...
BÁO NAM ĐỊNH ĐIỆN TỬ
Tổng biên tập: Phạm Văn Trường
Phó Tổng biên tập: Trần Vân Anh, Nguyễn Thị Thu Thủy
Tòa soạn: Số 68 Trần Phú, TP Nam Định, tỉnh Nam Định
Điện thoại: 0228.3849386; Email: toasoanbnd@gmail.com
® Ghi rõ nguồn "Báo Nam Định" khi phát hành lại thông tin từ website này.